จากผลการจับสลากรอบแบ่งกลุ่ม โปรแกรมยูโรป้า ปีนี้ของทีมจากพรีเมียร์ลีกอังกฤษปีนี้ได้ถูกจับเข้ากลุ่มที่ถือว่าไม่ยากนัก มีสิทธิ์ที่จะผ่านเข้ารอบตัดเชือกต่อไปค่อนข้างสูง แชมป์ FA Cup อย่าง อาร์เซน่อล ถูกจับอยู่ใน Group B ที่มี Rapid Wien (รองแชมป์ Austrian Bundesliga), Molde (แชมป์ลีกนอร์เวย์), และ Dundalk (แชมป์ลีกไอร์แลนด์) ส่วน จิ้งจอกสยาม เลสเตอร์ ซิตี้ อยู่ใน Group G จะต้องพบกับ Braga (อันดับ 3 ลีกโปรตุเกส), AEK Athens (อันดับ 3 กรีซซูเปอร์ลีก), และ Zorya (อันดับ 3 ลีกยูเครน) ไก่เดือยทองท็อตแน่ม อยู่ใน Group J ต้องเจอกับ Ludogorets (แชมป์ลีกบัลแกเรีย), LASK​ (แชมป์ลีกออสเตรีย), และ Royal Antwerp (อันดับ 4 ลีกเบลเยี่ยม)

อ่านสรุปการจับสลาก Europa League Draw รอบแบ่งกลุ่ม

europa-league-group-stage

โปรแกรมยูโรป้า 2020/21 รอบแบ่งกลุ่ม

ขณะนี้ศึกฟุตบอลยูโรป้าลีกได้สรุป 48 ทีมที่จะเข้าสู่รอบแบ่งกลุ่มอย่างเป็นทางการ ทั้ง 48 ทีมถูกแยกออกเป็น 4 โถ เพื่อแบ่งออกเป็น 12 กลุ่ม (A-L) โดยทุกทีมจะต้องแข่งกันในระบบพบกันหมด (เหย้า-เยือน) เพื่อเก็บคะแนนและเมื่อรอบแบ่งกลุ่มได้แข่งจบลง จะมีเพียง 2 ทีม (แชมป์กลุ่ม และ รองแชมป์กลุ่ม) ที่จะเข้าไปเตะในรอบตัดเชือกทีมต่อไป ทั้งนี้รอบตัดเชือก 32 ทีมจะมีทั้งหมด 24 ทีมจากรอบแบ่งกลุ่มรวมกับทีมที่ตกรอบแบ่งกลุ่มลงมาจากรายการแชมเปียนส์ลีก อีก 8 ทีม รวมเป็น 32 ทีม รอบแบ่งกลุ่มศึกยูโรป้าลีกจะแข่งขันตามตารางดังนี้

Matchday 1: 22 ตุลาคม
Matchday 2: 29 ตุลาคม
Matchday 3: 5 พฤศจิกายน
Matchday 4: 26 พฤศจิกายน
Matchday 5: 3 ธันวาคม
Matchday 6: 10 ธันวาคม

โปรแกรมยูโรป้า รอบแบ่งกลุ่ม Matchday 1: คืนวันพฤหัสที่ 22 ตุลาคม

Group A:
CSKA Sofia vs CFR Cluj (0-2)
Young Boys vs Roma (1-2)

Group B:
Dundalk vs Molde (1-2)
Rapid Wien vs Arsenal (1-2)

Group C:
Leverkusen vs Nice (6-2)
H.Beer-Sheva vs Slavia Praha (3-1)

Group D:
Standard Liege vs Rangers (0-2)
Lech Poznan vs Benfica (2-4)

Group E:
PSV vs Granada (1-2)
PAOK vs Omonoia (1-1)

Group F:
Napoli vs AZ Alkmaar (0-1)
Rijeka vs Real Sociedad (0-1)

Group G:
Braga
vs AEK Athens (3-0)
Leicester vs Zorya Luhansk (3-0)

Group H:
Sparta Praha vs LOSC Lille (1-4)
Celtic vs AC Milan (1-3)

Group I:
M. Tel-Aviv vs Qarabag (1-0)
Villarreal vs Sivasspor (5-3)

Group J:
Tottenham Hotspur
vs LASK (3-0)
Ludogorets vs Antwerp (1-2)

Group K:
Wolfsberg vs CSKA Moskva (1-1)
Dinamo Zagreb vs Feyenoord (0-0)

Group L:
Liberec
vs Gent (1-0)
Hoffenheim vs Crvena Zvezda (2-0)

โปรแกรมยูโรป้า รอบแบ่งกลุ่ม Matchday 2: คืนวันพฤหัสที่ 29 ตุลาคม

Group A:
Roma vs CSKA Sofia (0-0)
CFR Cluj vs Young Boys (1-1)

Group B:
Molde vs Rapid Wien (1-0)
Arsenal vs Dundalk (3-0)

Group C:
Slavia Praha vs Leverkusen (1-0)
Nice vs H. Beer-Sheva (1-0)

Group D:
Benfica vs Standard Liege (3-0)
Rangers vs Lech Poznan (1-0)

Group E:
Omonoia vs PSV (1-2)
Granada vs PAOK (0-0)

Group F:
Real Sociedad vs Napoli (0-1)
AZ Alkmaar vs Rijeka (4-1)

Group G:
Zorya Luhansk vs Braga (1-2)
AEK Athens vs Leicester (1-2)

Group H:
AC Milan vs Sparta Praha (3-0)
LOSC Lille vs Celtic (2-2)

Group I:
Sivasspor vs M. Tel-Aviv (1-2)
Qarabag vs Villarreal (1-3)

Group J:
Antwerp vs Tottenham Hotspur (1-0)
LASK vs Ludogorets (4-3)

Group K:
Feyenoord vs Wolfsberg (1-4)
CSKA Moskva vs Dinamo Zagreb (0-0)

Group L:
Crvena Zvezda vs Liberec (5-1)
Gent vs Hoffenheim (1-4)

โปรแกรมยูโรป้า รอบแบ่งกลุ่ม Matchday 3: คืนวันพฤหัสที่ 5 พฤศจิกายน

Group A:
Roma vs CFR Cluj [5-0]
Young Boys vs CSKA Sofia [3-0]

Group B:
Arsenal vs Molde [4-1]
Rapid Wien vs Dundalk [4-3]

Group C:
H.Beer-Sheva vs Leverkusen [2-4]
Slavia Praha vs Nice [3-2]

Group D:
Lech Poznan vs Standard Liege [3-1]
Benfica vs Rangers [3-3]

Group E:
PAOK vs PSV [4-1]
Omonoia vs Granada [0-2]

Group F:
Rijeka vs Napoli [1-2]
Real Sociedad vs AZ Alkmaar [1-0]

Group G:
Leicester vs Braga [4-0]
Zorya Luhansk vs AEK Athens [1-4]

Group H:
Celtic vs Sparta Praha [1-4]
AC Milan vs LOSC Lille [0-3]

Group I:
Villarreal vs M.Tel-Aviv [4-0]
Sivasspor vs Qarabag [2-0]

Group J:
Ludogorets vs Tottenham Hotspur [1-3]
Antwerp vs LASK [0-1]

Group K:
Dinamo Zagreb vs Wolfsberg [1-0]
Feyenoord vs CSKA Moskva [3-1]

Group L:
Hoffenheim vs Liberec [5-0]
Crvena Zvezda vs Gent [2-1]

โปรแกรมยูโรป้า รอบแบ่งกลุ่ม Matchday 4: คืนวันพฤหัสที่ 26 พฤศจิกายน

Group A:
CSKA Sofia vs Young Boys (0-1)
CFR Cluj vs Roma (0-2)

Group B:
Molde vs Arsenal (0-3)
Dundalk vs Rapid Wien (1-3)

Group C:
Leverkusen vs H.Beer-Sheva (4-1)
Nice vs Slavia Praha (1-3)

Group D:
Standard Liege vs Lech Poznan (2-1)
Rangers vs Benfica (2-2)

Group E:
PSV vs PAOK (3-2)
Granada vs Omonoia (2-1)

Group F:
Napoli vs Rijeka (0-2)
AZ Alkmaar vs Real Sociedad (0-0)

Group G:
Braga vs Leicester (3-3)
AEK Athens vs Zorya Luhansk (0-3)

Group H:
Sparta Praha vs Celtic (4-1)
LASK vs AC Milan (1-1)

Group I:
M.Tel-Aviv vs Villarreal (1-1)
Qarabag vs Sivasspor (2-3)

Group J:
LASK vs Antwerp (0-2)
Tottenham Hotspur vs Ludogorets (4-0)

Group K:
Wolfsberg vs Dinamo Zagreb (0-3)
CSKA Moskva vs Feyenoord (0-0)

Group L:
Liberec vs Hoffenheim (0-2)
Gent vs Crvena Zvezda (0-2)

โปรแกรมยูโรป้า รอบแบ่งกลุ่ม Matchday 5: คืนวันพฤหัสที่ 3 ธันวาคม

Group A:

CFR Cluj vs CSKA Sofia (0-0)
Roma vs Young Boys (3-1)

Group B:
Molde vs Dundalk (3-1)
Arsenal vs Rapid Wien (4-1)

Group C:
Nice vs Leverkusen (2-3)
Slavia Praha vs H.Beer-Sheva (3-0)

Group D:
Benfica vs Lech Poznan (4-0)
Rangers vs Standard Liege (3-2)

Group E:
Omonoia vs PAOK (2-1)
Granada vs PSV (0-1)

Group F:
Real Sociedad vs Rijeka (2-2)
AZ Alkmaar vs Napoli (1-1)

Group G:
Zorya Luhansk vs Leicester (1-0)
AEK Athens vs Braga (2-4)

Group H:
AC Milan vs Celtic (4-2)
Lille vs Sparta Praha (2-1)

Group I:
Sivasspor vs Villarreal (0-1)
Qarabag vs M.Tel-Aviv (1-1)

Group J:
LASK vs Tottenham Hotspur (3-3)
Antwerp vs Ludogorets (3-1)

Group K:
Feyenoord vs Dinamo Zagreb (0-2)
CSKA Moskva vs Wolfsberg (0-1)

Group L:
Crvena Zvezda vs Hoffenheim (0-0)
Gent vs Liberec (1-2)

โปรแกรมยูโรป้า รอบแบ่งกลุ่ม Matchday 6: คืนวันพฤหัสที่ 10 ธันวาคม

Group A:
CSKA Sofia vs Roma เวลา 00.55 น.
Young Boys vs CFR Cluj เวลา 00.55 น.

Group B:
Rapid Wien vs Molde เวลา 00.55 น.
Dundalk vs Arsenal เวลา 00.55 น.

Group C:
Leverkusen vs Slavia Praha เวลา 00.55 น.
H.Beer-Sheva vs Nice เวลา 00.55 น.

Group D:
Standard Liege vs Benfica เวลา 00.55 น.
Lech Poznan vs Rangers เวลา 00.55 น.

Group E:
PSV vs Omonoia เวลา 00.55 น.
PAOK vs Granada เวลา 00.55 น.

Group F:
Napoli vs Real Sociedad เวลา 00.55 น.
Rijeka vs AZ Alkmaar เวลา 00.55 น.

Group G:
Braga vs Zorya Luhansk เวลา 03.00 น.
Leicester vs AEK Athens เวลา 03.00 น.

Group H:
Sparta Praha vs AC Milan เวลา 03.00 น.
Celtic vs LOSC Lille เวลา 03.00 น.

Group I:
M.Tel-Aviv vs Sivasspor เวลา 03.00 น.
Villarreal vs Qarabag เวลา 03.00 น.

Group J:
Tottenham Hotspur vs Antwerp เวลา 03.00 น.
Ludogorets vs LASK เวลา 03.00 น.

Group K:
Wolfsberg vs Feyenoord เวลา 03.00 น.
Dinamo Zagreb vs CSKA Moskva เวลา 03.00 น.

Group L:
Liberec vs Crvena Zvezda เวลา 03.00 น.
Hoffenheim vs Gent เวลา 03.00 น.