จากการจับสลากรอบแบ่งกลุ่มศึกยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกของปีนี้ แฟนบอลทุกคนจะต้องจับตากลุ่ม G และ กลุ่ม H อย่างแน่นอน หลังจากที่ผลจับสลากของกลุ่ม G จะทำให้เราได้เห็นผู้เล่น 2 คนที่เก่งที่สุดในโลกอย่าง คริสเตียโน่ โรนัลโด้ และ ลิโอเนล เมสซี่ ดวลกันในรอบแบ่งกลุ่มเป็นครั้งแรกของรายการนี้ และ กลุ่ม H นั้นถือเป็น Group of Death ที่มี แมนยู แชมป์ลีกเอิงและผู้เข้าชิงชนะเลิศปีที่แล้ว ปารีส แซงต์ แชร์กแมง อีกทั้งยังมี แชมป์ลีกตุรกี อิสตันบูล บูยูคเซ็ค และ ไลป์ซิก ที่เข้าไปถึงรอบรองชนะเลิศของรายการในปีที่ผ่านมา การแข่งขันรอบแบ่งกลุ่มนั้นจะเป็นระบบพบกันหมด แบบเหย้าเยือน ทีมที่จบอันดับแชมป์กลุ่มและรองแชมป์กลุ่มจะได้ผ่านเข้าไปเล่นในรอบ 16 ทีมสุดท้ายต่อไป ส่วนทีมที่จบอันดับ 3 ของกลุ่มจะตกลงไปเล่นในถ้วยยูโรป้าแทน

Champions League Group Stage
Champions League Group Stage
Source: UEFA

ตารางบอลยูฟ่า แชมเปียนส์ลีก รอบแบ่งกลุ่ม

ขณะนี้ศึกฟุตบอลยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกได้สรุป 32 ทีมที่จะเข้าสู่รอบแบ่งกลุ่มอย่างเป็นทางการ แบ่งเป็น 26 ทีมที่เข้ารอบแบ่งกลุ่มเดิม บวกกับ 6 ทีมที่ต้องผ่านรอบคัดเลือก (Play-offs) รวมเป็น 32 ทีม รอบแบ่งกลุ่มศึกยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกจะแข่งขันตามตารางดังนี้

Matchday 1: 20/21 ตุลาคม
Matchday 2: 27/28 ตุลาคม
Matchday 3: 3/4 พฤศจิกายน
Matchday 4: 24/25 พฤศจิกายน
Matchday 5: 1/2 ธันวาคม
Matchday 6: 8/9 ธันวาคม

รอบแบ่งกลุ่ม Matchday 1: คืนวันอังคารที่ 20 ตุลาคม

Rennes vs Krasnodar (Group E) [1-1]
Chelsea vs Sevilla (Group E) [0-0]
Zenit St Petersburg vs Club Brugge (Group F) [1-2]
Lazio vs Borussia Dortmund (Group F) [3-1]
Dynamo Kyiv vs Juventus (Group G) [0-2]
Barcelona vs Ferencvaros (Group G) [5-1]
PSG vs Manchester United (Group H) [1-2]
Leipzig vs Istanbul (Group H) [2-0]

รอบแบ่งกลุ่ม Matchday 1: คืนวันพุธที่ 21 ตุลาคม

Salzburg vs Lokomotiv Moscow (Group A) [2-2]
Bayern Munich vs Atletico Madrid (Group A) [4-0]
Real Madrid vs Shakhtar Donetsk (Group B) [2-3]
Inter Milan vs Borussia Monchengladbach (Group B) [2-2]
Olympiacos vs Marseille (Group C) [1-0]
Man City vs Porto (Group C) [3-1]
Ajax vs Liverpool (Group D) [0-1]
Midtjylland vs Atalanta (Group D) [0-4]

รอบแบ่งกลุ่ม Matchday 2: คืนวันอังคารที่ 27 ตุลาคม

Lokomotiv Moscow vs Bayern Munich (Group A) [1-2]
Atletico Madrid vs Salzburg (Group A) เวลา [3-2]
Shakhtar Donetsk vs Inter Milan (Group B) [0-0]
Borussia Monchengladbach vs Real Madrid (Group B) [2-2]
Porto vs Olympiacos (Group C) [2-0]
Marseille vs Man City (Group C) [0-3]
Atalanta vs Ajax (Group D) [2-2]
Liverpool vs Midtjylland (Group D) [2-0]

รอบแบ่งกลุ่ม Matchday 2: คืนวันพุธที่ 28 ตุลาคม

Krasnodar vs Chelsea (Group E) [0-4]
Sevilla vs Rennes (Group E) [1-0]
Club Brugge vs Lazio (Group F) [1-1]
Borussia Dortmund vs Zenit St Petersburg (Group F) [2-0]
Ferencvaros vs Dynamo Kyiv (Group G) [2-2]
Juventus vs Barcelona (Group G) [0-2]
Istanbul vs PSG (Group H) [0-2]
Manchester United vs Leipzig (Group H) [5-0]

รอบแบ่งกลุ่ม Matchday 3: คืนวันอังคารที่ 3 พฤศจิกายน

Lokomotiv Moscow vs Atletico Madrid (Group A) เวลา 00.55 น.
Shakhtar Donetsk vs Borussia Monchengladbach (Group B) เวลา 00.55 น.
Salzburg vs Bayern Munich (Group A) เวลา 03.00 น.
Real Madrid vs Inter Milan (Group B) เวลา 03.00 น.
Man City vs Olympiacos (Group C) เวลา 03.00 น.
Porto vs Marseille (Group C) เวลา 03.00 น.
Midtjylland vs Ajax (Group D) เวลา 03.00 น.
Atalanta vs Liverpool (Group D) เวลา 03.00 น.

รอบแบ่งกลุ่ม Matchday 3: คืนวันพุธที่ 4 พฤศจิกายน

Zenit St Petersburg vs Lazio (Group F) เวลา 00.55 น.
Istanbul vs Manchester United (Group H) เวลา 00.55 น.
Chelsea vs Rennes (Group E) เวลา 03.00 น.
Sevilla vs Krasnodar (Group E) เวลา 03.00 น.
Club Brugge vs Borussia Dortmund (Group F) เวลา 03.00 น.
Barcelona vs Dynamo Kyiv (Group G) เวลา 03.00 น.
Ferencvaros vs Juventus (Group G) เวลา 03.00 น.
Leipzig vs PSG (Group H) เวลา 03.00 น.